Cách tính 45 ngày báo trước khi xin nghỉ việc

Cách tính 45 ngày báo trước khi xin nghỉ việc

Để xin nghỉ làm trước thời hạn của hợp đồng, người lao động cần phải báo trước cho người sử dụng lao động biết trong một khoảng thời kì nhất định. Vậy tính số ngày báo trước lúc nghỉ việc thế nào cho đúng?


1. Nghỉ việc báo trước 45 ngày hay 45 ngày làm việc?

Căn cứ khoản Một Điều 35 Bộ luật Lao động năm 2019, người lao động với quyền đơn phương kết thúc hợp đồng nhưng phải báo trước cho người sử dụng lao động biết:

Theo đó, người lao động thỏa thuận lao động ko xác định thời hạn muốn nghỉ việc phải báo trước ít nhất 45 ngày.

Trong đó, thời kì báo trước đối với trường hợp thỏa thuận lao động từ đủ 12 tháng trở lên được xác định theo ngày thông thường, chứ ko tính theo ngày làm việc như trường hợp thỏa thuận dưới 12 tháng.

Tương tự, 45 ngày báo trước lúc nghỉ việc là 45 ngày thông thường, bao gồm cả ngày lễ, Tết, thứ Bảy và Chủ nhật.

Ví dụ: Người lao động thỏa thuận lao động ko thời hạn với doanh nghiệp muốn nghỉ việc từ ngày 01/4/2022 thì phải báo trước chậm nhất là ngày 15/02/2022.

Bộ luật Lao động ko quy định hình thức báo trước lúc nghỉ việc nên người lao động với thể chủ động gọi điện, nhắn tin, gửi email, viết đơn xin nghỉ,… để thông tin tới phòng ban phụ trách của doanh nghiệp.

2. Với phải làm đủ 45 ngày báo trước lúc nghỉ việc?

Bộ luật Lao động chỉ yêu cầu người lao động làm việc theo hợp đồng lao động ko thời hạn phải báo trước ít nhất ngày 45 ngày.

Article post on: nongdanmo.com

Trong thời kì 45 ngày này, hợp đồng lao động vẫn với hiệu lực nên người lao động vẫn với trách nhiệm tiếp tục thực hiện công việc, tuân thủ nội quy lao động, những quy định về thời kì giờ làm việc của doanh nghiệp.

Đồng thời, người lao động cũng được lợi đầy đủ quyền lợi theo pháp luật lao động và thỏa thuận giữa những bên, trong đó quyền được nghỉ hằng tuần; nghỉ lễ, Tết; nghỉ phép năm; nghỉ việc riêng; nghỉ hưởng chế độ ốm đau…

Mặt khác, pháp luật cũng ko với quy định nào buộc người lao động phải làm việc đủ 45 ngày báo trước thì mới được coi là đơn phương kết thúc hợp đồng hợp pháp.

Source: nongdanmo.com

Do vậy, người lao động ko đề nghị phải làm đủ 45 ngày báo trước lúc nghỉ việc. Trong thời kì này, người lao động vẫn với thể xin nghỉ phép, nghỉ ốm, nghỉ ko lương,…

Lưu ý, nếu chưa hết thời kì báo trước mà tự ý bỏ việc, người lao động sẽ bị coi là đơn phương kết thúc hợp đồng trái pháp luật.

Lúc này, người lao động sẽ phải chịu trách nhiệm bồi thường cho doanh nghiệp những khoản tiền sau:

Via @: nongdanmo.com

- Nửa tháng tiền lương theo thỏa thuận trong hợp đồng lao động.

- Khoản tiền tương ứng với tiền lương trong hợp đồng tương ứng với những ngày ko báo trước.

- Giá bán tập huấn đối với trường hợp được tập huấn nghề từ kinh phí của doanh nghiệp.

---------------------------------------

Theo luatvietnam.vn

Article post on: nongdanmo.com

Recommended For You

About the Author: Bảo